ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦਾ ਇਬੂ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਮੁੜ ਫਟਿਆ

ਜਕਾਰਤਾ, 13 ਮਈ (ਸ.ਬ.) ਪੂਰਬੀ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਮਲੂਕੂ ਸੂਬੇ ਦੇ ਹਲਮੇਹਰਾ ਟਾਪੂ ਤੇ ਇਬੂ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਅੱਜ ਸਥਾਨਕ ਸਮੇਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸਵੇਰੇ 9 ਵੱਜ ਕੇ 5 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਫਟ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਨਾਲ 5,000 ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਸੁਆਹ ਫੈਲ ਗਈ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਭੂ-ਵਿਗਿਆਨਕ ਖਤਰੇ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਂਝੀ ਕੀਤੀ।

ਪੀ.ਵੀ.ਐਮ.ਬੀ.ਜੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਫਟਣ ਤੋਂ ਸੁਆਹ ਦਾ ਗੁਬਾਰ ਪੱਛਮ ਵੱਲ ਮੋਟੀ ਤੀਬਰਤਾ ਨਾਲ ਸਲੇਟੀ ਤੋਂ ਕਾਲੇ ਰੰਗ ਵਿਚ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ। ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 1,300 ਮੀਟਰ ਦੀ ਉਚਾਈ ਤੇ ਸਥਿਤ ਇਬੂ ਜੁਆਲਾਮੁਖੀ ਨੂੰ ਤੀਜੇ ਖ਼ਤਰੇ ਦੇ ਪੱਧਰ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਉੱਚੇ ਪੱਧਰ ਆਈ ਵੀ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਹੈ। ਪੀ.ਵੀ.ਐਮ.ਬੀ.ਜੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ 80 ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਾਰ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਫਟ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕ੍ਰੇਟਰ ਤੋਂ ਪੰਜ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਪੈਸੀਫਿਕ ਰਿੰਗ ਆਫ ਫਾਇਰ ਤੇ ਸਥਿਤ, ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜੁਆਲਾਮੁਖੀ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।